Sản Phẩm Trong Giỏ Hàng
  • Bạn chưa có sản phẩm nào trong giỏ hàng
Tổng Hóa Đơn: VNĐ
|
ĐĂNG TIN
 
Đăng tin hoàn toàn miễn phí
 
Quảng cáo liên kết tại RB, EB
 
0% phí khi mua qua Banking/Visa

Chứng chỉ năng lực xây dựng có bắt buộc không?

ID tin: 4882445
Cập nhật: 27/07/2019, lúc 16:26 -

Xem thêm:
https://baycb.com.vn/chung-chi-nang-luc-xay-dung-can-co-khi-nao.html
https://baycb.com.vn/cap-chung-chi-nang-luc-xay-dung-hang-i-tot-nhat.html
https://baycb.com.vn/chung-chi-nang-luc-xay-dung-co-bat-buoc-khong.html
Bạn Nguyễn Văn Nam giám đốc công ty TNHH xây dựng Nam Thắng có hỏi: Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực thi công xây dựng được 1 năm không biết có phải xin cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng không? Và chứng chỉ năng lực được cấp hạng mấy?
Cảm ơn anh Nguyễn Văn Nam đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Câu hỏi chứng chỉ năng lực xây dựng có bắt buộc không được rất nhiều doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực xây dựng quan tâm và đặt câu hỏi đến viện quản lý xây dựng.
Viện quản lý xây dựng xin trả lời như sau:
Theo nghị định 100/2018 mới nhất. Điều 57 quy định tất cả các tổ chức, công ty phải có chứng chỉ năng lực xây dựng với những nhóm ngành nghề sau:
a) Khảo sát xây dựng, bao gồm: Khảo sát địa hình; khảo sát địa chất công trình.
b) Lập quy hoạch xây dựng.
c) Thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình, bao gồm: Thiết kế kiến trúc công trình; thiết kế kết cấu công trình dân dụng – công nghiệp; thiết kế cơ – điện công trình; thiết kế cấp – thoát nước công trình; thiết kế xây dựng công trình giao thông; thiết kế xây dựng công trình nông nghiệp và phát triển nông thôn; thiết kế xây dựng công trình hạ tầng kỹ thuật.
d) Quản lý dự án đầu tư xây dựng.
đ) Thi công xây dựng công trình.
e) Giám sát thi công xây dựng công trình.
g) Kiểm định xây dựng.
h) Quản lý chi phí đầu tư xây dựng.
Tổ chức khi tham gia hoạt động xây dựng các lĩnh vực quy định từ điểm a đến điểm e khoản 1 Điều này phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng (sau đây gọi tắt là chứng chỉ năng lực)
Tổ chức tham gia hoạt động xây dựng quy định phải là doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp hoặc tổ chức có chức năng hoạt động xây dựng được thành lập theo quy định của pháp luật và đáp ứng các yêu cầu cụ thể đối với từng lĩnh vực hoạt động xây dựng theo quy định tại Nghị định 100/2018.
Tin đăng liên quan